ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม รายงานค่าใช้จ่ายครับ  (อ่าน 4756 ครั้ง)

ออฟไลน์ panus_t

• Hero Member
  • Respect: +8
สอบถาม รายงานค่าใช้จ่ายครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 14:06:05 PM »
0
select o.vstdate,v.hn,p.hn,concat(p.pname,p.fname," ",p.lname) as pt_name,ptt.pttype,ptt.name,v.income,v.uc_money,v.paid_money,v.remain_money
from ovst o
left outer join vn_stat v on v.vn=o.vn
left outer join patient p on p.hn=v.hn
left outer join pttype ptt on ptt.pttype=v.pttype
where o.vstdate between '2012-10-12' and '2012-10-31'
order by p.pname

ถ้า SUM--> v.uc_money + v.paid_money + v.remain_money จะได้ไม่เท่ากับ  v.income
1.จำเป็นหรือเปล่าที่ 3 ตัวนี้รวมกันต้องเท่ากับ income
2.ขอคำสั่งที่ตรวจสอบ v.uc_money + v.paid_money + v.remain_money แล้วไม่เท่ากับ  v.income ครับ
 ;D ;D
โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1

ออฟไลน์ woravet

• Sr. Member
  • Respect: +12
Re: สอบถาม รายงานค่าใช้จ่ายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 15:39:04 PM »
select o.hn,ifnull(o.an,'') AN,concat(p.pname,p.fname," ",p.lname) as ptname
,o.vstdate,ptt.pttype,ptt.name pttypename
,v.income,v.uc_money,v.paid_money,v.remain_money
,if(v.income=v.uc_money+v.paid_money+v.remain_money,'','Error') 'Check'
from ovst o
left outer join vn_stat v on v.vn=o.vn
left outer join patient p on p.hn=v.hn
left outer join pttype ptt on ptt.pttype=v.pttype
where o.vstdate between '2012-10-01' and '2012-10-31'
order by o.hn,o.vn
รพ.บึงสามัคคี จ.กำแพงเพชร
อ.สุชัยและคณะ ขึ้นระบบ 29 ตค.49(Linux+Fedara 5)
ปัจจุบัน
HOSxP version 3.53.4.27
Server:Windows XP SP2,MySQL 5
Client ประมาณ 15 เครื่อง

ออฟไลน์ BBT Hospital

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +2
Re: สอบถาม รายงานค่าใช้จ่ายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 21:27:48 PM »
0
ถ้า SUM--> v.uc_money + v.paid_money + v.remain_money จะได้ไม่เท่ากับ  v.income
1.จำเป็นหรือเปล่าที่ 3 ตัวนี้รวมกันต้องเท่ากับ income
2.ขอคำสั่งที่ตรวจสอบ v.uc_money + v.paid_money + v.remain_money แล้วไม่เท่ากับ  v.income ครับ
 ;D ;D

ถ้าของโรงพยาบาลผม ผมสังเกตุว่า paid money รวมกับ uc_money จะได้เท่ากับ income ส่วน remain_money จะเป็นยอดเงินที่ผู้ป่วยค้างชำระในvisit นั้น ครับ
(ผมคิดว่า paid_money น่าจะเป็น เงินที่ควรจะต้องจ่าย ไม่ใช่เงินที่ได้รับจากผู้ป่วยครับ)
จากรูปที่คุณนำมาให้ดูผมว่าคล้ายกับของผมครับ
ถ้าจะให้ดีลองcheck ในตาราง rcpt_print ดูที่ vn เดียวกัน ซิครับว่าชำระเงินแล้วยอดที่ขาดจาก paid_money ตรงกับ remain_money หรือเปล่าครับ
แพทย์ โรงพยาบาลบางบัวทอง
Linux server Cent-OS 5 -ram 4 GB
HosXP when 2550
ตัวเองเริ่มใช้ July 2551
Server version: 3.55.11.8
Client version:HOSxP 3.55.2.29  (Most)
                      3.55.7.14(Ward)
การขึ้นระบบโดย : ทีม BMS
การทำ Report + SQL => นั่งเทียนมั่วเอง + copy ของ อาจารย์ ทั้งหลายครับ
** ขอบคุณ ทุกท่านที่เอื้อเฟื้อครับ **
(update signature when 56-01-24)