ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ การออกแบบรายงาน HOSxP หน่อยครับ  (อ่าน 1939 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guitar-hero

• Hero Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลละแม,รพ.ละแม
มีเรื่องขอคำปรึกษานะครับ คือ
พยาบาลให้ผมออกแบบใบนัด ultrasounds ซึ่งมีอยู่ประมาณ 10 กว่าแบบ ผมลองมาดูแล้ว
สิ่งที่แตกต่างกันของทั้ง 10 กว่าแบบนี้ ก็คือ ข้อความ ตรงส่วน
"วิธีการเตรียมตัวก่อนมาพบแพทย์" ส่วน Template ตรงจุดอื่นๆในรายงาน
มีเนื้อหาที่เหมือนกัน ทีนี้ผมไม่อยากสร้างรายงานขึ้นมาทั้ง 10 กว่าแบบครับ
อยากสร้างแค่ 1 แบบ แล้วให้ข้อความตรงส่วน "วิธีการเตรียมตัวก่อนมาพบแพทย์"
แปรผันแบบ Dynamic ตาม Option ที่พยาบาลเลือก
โดยมี Step คือ
1. ถ้าพยาบาลเลือกพิมพ์รายงานตัวนี้ อาจมีหน้า Dropdown หรือ แบบ Option ประเภท radio button ให้เลือกก่อน
2. จากนั้นรายงานจะไปดึงค่า value จากรายการที่พยาบาลเลือกมา
3. นำค่า Value ที่ได้มาเป็นเงื่อนไขในการสั่ง แสดง Template ข้อความที่เรากำหนดไว้ในรายงาน
จีระยุทธ ปิ่นสุวรรณ นักวิชาการคอมพิวเตอร์(พนักงานราชการ)
รพช.ละแม จ.ชุมพร
MASTER: HP Proliant Dl160 gen10
SLAVE: Dell PowerEdge T610 Quad core Intel 3.0G Ram 8GB Centos 5.9+Mysql 5.5

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ขอความช่วยเหลือ การออกแบบรายงาน HOSxP หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 09:04:28 AM »
0
มีเรื่องขอคำปรึกษานะครับ คือ
พยาบาลให้ผมออกแบบใบนัด ultrasounds ซึ่งมีอยู่ประมาณ 10 กว่าแบบ ผมลองมาดูแล้ว
สิ่งที่แตกต่างกันของทั้ง 10 กว่าแบบนี้ ก็คือ ข้อความ ตรงส่วน
"วิธีการเตรียมตัวก่อนมาพบแพทย์" ส่วน Template ตรงจุดอื่นๆในรายงาน
มีเนื้อหาที่เหมือนกัน ทีนี้ผมไม่อยากสร้างรายงานขึ้นมาทั้ง 10 กว่าแบบครับ
อยากสร้างแค่ 1 แบบ แล้วให้ข้อความตรงส่วน "วิธีการเตรียมตัวก่อนมาพบแพทย์"
แปรผันแบบ Dynamic ตาม Option ที่พยาบาลเลือก
โดยมี Step คือ
1. ถ้าพยาบาลเลือกพิมพ์รายงานตัวนี้ อาจมีหน้า Dropdown หรือ แบบ Option ประเภท radio button ให้เลือกก่อน
2. จากนั้นรายงานจะไปดึงค่า value จากรายการที่พยาบาลเลือกมา
3. นำค่า Value ที่ได้มาเป็นเงื่อนไขในการสั่ง แสดง Template ข้อความที่เรากำหนดไว้ในรายงาน

ลองทำรายการ สั่งตรวจ Ultrasound ตามอวัยวะ หรือส่วนของร่างกาย ให้สั่งตรวจแบบ รายการเอกซเรย์ครับ...
จากนั้น ก็ออกแบบรายงานดู ว่า เมื่อ XRAY_ITEMS_ID=xxx ให้แสดงข้อความ ก.   แต่หาก XRAY_ITEMS_ID=YYY ให้แสดงข้อความ ข.  น่าจะประมาณนี้นะครับ...โดยเว้นพื้นที่ ตรงส่วนชุดข้อความไว้เท่ากัน...และวาง template ข้อความไว้ซ้อนกันในการออกแบบ แต่เวลา visible ก็ตาม xrays_items_id ที่ตรงกับที่กำหนดไว้
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ Guitar-hero

• Respect: 0
    • โรงพยาบาลละแม,รพ.ละแม
Re: ขอความช่วยเหลือ การออกแบบรายงาน HOSxP หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 14:39:40 PM »
0
ได้แล้วครับ อ.เกื้อ ขอบคุณมากครับ
จีระยุทธ ปิ่นสุวรรณ นักวิชาการคอมพิวเตอร์(พนักงานราชการ)
รพช.ละแม จ.ชุมพร
MASTER: HP Proliant Dl160 gen10
SLAVE: Dell PowerEdge T610 Quad core Intel 3.0G Ram 8GB Centos 5.9+Mysql 5.5