ผู้เขียน หัวข้อ: การย้ายข้อมูลไปอีกเครื่องหนึ่งทำอย่างไรจะย้ายได้เร็วครับ  (อ่าน 7227 ครั้ง)

ออฟไลน์ chinaga

• Hero Member
  • Respect: 0
ผมทดลองย้ายข้อมูลจาก server เครื่องหนึ่งไปยังอีกเครื่องหนึ่งเพื่อที่จะทำการเปลี่ยน server แต่ทดลองย้ายดูโดยการนำข้อมูลที่ backup มา นำเข้าผ่านโปรแกรม Hosxp ทำอยู่ 2 วันยังไม่เสร็จเลยครับ ท่านใดพอทราบวิธีการย้านข้อมูลที่เร็วกว่านี้ไหมครับ
เพิ่งเริ่มใช้งาน HOSXP ได้ 1 เดือนครับ V 3.50.6.5 ครับ centos4.4 mysql 5.027
โรงพยาบาลสังขะ สุรินทร์ IBM X3650 Ram 20 G Centos 5.3 Mysql 5.1.47 XtraDB  hosxp 3.55.2.6
user คือผู้เป็นใหญ่ในระบบ
http://www.surinadmin.com/

ออฟไลน์ nuttavut

• Hero Member
  • Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
..ใช้วิธี Initial Import แทนครับ...เร็วกว่าแล้วไม่ค่อยมีปัญหาตามมาครับ....
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ somnuk

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
ถ้าเป็น MySQL รุ่นเดียวกัน ก็เก็บ data มาให้หมด เอาไปปล่อยไว้ใน server ตัวใหม่ได้เลยครับ อ้อ อย่าลืมเอา my.cnf มาด้วยนะครับ

1. ทำ snapshot ของเครื่องแรกก่อน ผมแนะนำว่า หยุด MySQL สักครู่ แล้วเข้าไปที่ database dir ของเครื่องแรก ทำการ zip ไว้ทั้งหมด (ถ้าไม่จำเป็นต้องเอา binary log ก็ไม่ต้อง zip มานะครับ มันจะใหญ่เกิน)
# cd /var/lib/mysql
# zip -r database *

2. copy เอาไปที่เครื่องที่สอง หยุด MySQL เครื่องที่ 2 นี้ แล้วระเบิดไฟล์ใส่ใน database dir ของเครื่องที่ 2
# cd /var/lib/mysql
# unzip -X database

3. copy my.cnf ไปไว้ที่เครื่องที่ 2
4. เรียก MySQL ให้ทำงาน
5. จบ

ใช้เวลาแป๊บเดียว (ถ้าไม่ใช่เครื่องโบราณ)
รพศ.ราชบุรี
เริ่มระบบ : 7 กย. 49 (MN)