ผู้เขียน หัวข้อ: ลืมรหัสผ่านของ root  (อ่าน 7902 ครั้ง)

doramon

• บุคคลทั่วไป
ลืมรหัสผ่านของ root
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2007, 23:09:12 PM »
0
 ลืมรหัสผ่านของ root
    : วิธีนี้ใช้ได้ใน Redhat version 6.2 แน่นอน แต่รุ่นอื่นก็มีวิธีต่างกันไปบ้างเล็กน้อย
    ผมทราบวิธีนี้เพราะเข้าไปดูที่ redhat.com ในส่วนของ FAQ และที่ต้องเข้าไปดูก็เพราะมี hacker จาก 193.231.178.98 เข้ามาด้วย operator account แล้วเปลี่ยนรหัสผ่านของ root ไป ทำให้ผมไม่สามารถเข้าไปสร้างผู้ใช้ใหม่ได้ ถามหลาย ๆ ท่านก็บอกให้ใช้แผ่นบูต แบบ linux rescue ผมก็เข้าไป จะ mount จะอะไรก็ไม่ได้ อาจเป็นเพราะยังไม่ชำนาญ แต่วิธีการเรียกรหัสผ่านของ root คืนในแบบที่ผมได้มานี้ ง่ายกว่าวิธีใด ๆ แน่นอน แต่ต้องทำที่ Console

1. ขั้นตอนสำหรับ LILO เมื่อ Restart เครื่อง ก่อนเข้าระบบ ให้กด Alt-X ขณะที่อยู่ที่ LILO prompt แล้วพิมพ์ว่า linux single
       2. เมื่อเข้าไปจะได้สถานะเป็น root ทันที ก็เพียงแต่ใช้คำสั่ง passwd root แล้ว reboot ก็เรียบร้อยแล้ว

1. ขั้นตอนสำหรับ GRUB เมื่อ Restart เครื่อง ก่อนเข้าระบบขณะที่อยู่ที่ GRUB prompt ให้กด e
       2. พบ Fedora กด e แล้วพบ Kernel กด e แล้วพิมพ์ single ต่อท้ายคำสั่งที่ใช้ boot ระบบ
       3. ออกมาแล้วกด b เพื่อ boot ตามคำสั่งที่แก้ไขนั้น ก็จะเข้า #
       4. เมื่อเข้าไปจะได้สถานะเป็น root ทันที ก็เพียงแต่ใช้คำสั่ง passwd root เพื่อเปลี่ยนรหัสผ่าน แล้ว reboot ก็เรียบร้อยแล้ว

1. สำหรับเครื่อง Sun ซึ่งเป็น Unix server ที่ดี จะใช้การ Reboot และกดปุ่ม stop a แล้วใช้คำสั่ง boot -s

ออฟไลน์ armds

• Hero Member
  • armds
  • Respect: +10
Re: ลืมรหัสผ่านของ root
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2007, 23:40:35 PM »
0
มีอะไรดีๆ  อีกเยอะเลยครับ (สำหรับท่านที่จำเป็นต้องดูแล server linux  เอง โดยเฉพาะ)
http://www.isinthai.com/?q=0961
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย จ.เลย
ขนาด 60 เตียง นวก. คอมพิวเตอร์ ขึ้นระบบ ปี 2548
ขอบคุณ อ.ชัยพร อ.สุชัย อ.เดชา อ.doreamon อ.naj อ.ขวด และอ.ในเว็บ hosxp.net ทุกท่าน

ออฟไลน์ danhos

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 18:42:07 PM »
0
โย่ว-----------ขอบคุณครับ -----------------เป็นพระคุณอย่างยิ่งเลยครับ
 ;D
โรงพยาบาลด่านมะขามเตี้ย กาญจนบุรี

ออฟไลน์ SrWooD

• Hero Member
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 08:52:54 AM »
0
โย่ว-----------ขอบคุณครับ -----------------เป็นพระคุณอย่างยิ่งเลยครับ

โย่ว ด้วยคนครับ ขอบคุณครับ อ.อ๊อด
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง