ผู้เขียน หัวข้อ: พวกเรา..จะวางยุทธศาสตร์อย่างไรกันต่อไปดีครับ..  (อ่าน 7334 ครั้ง)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
กระแสแรงในบางจังหวัด..แต่ก็มีประเด็นที่น่าสนใจกับผู้ดูแลระบบสารสนเทศ...ที่เชื่อมโยงกับงานคลินิกบริการครับ  ??? ??? ???
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ bomkeen

• Sr. Member
  • Respect: +1
Re: พวกเรา..จะวางยุทธศาสตร์อย่างไรกันต่อไปดีครับ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 14:28:50 PM »
0
"การออกแบบโปรแกรม มุ้งเน้นเงื่อนไขการจ่ายเงิน มากกว่าประโยชน์ของการใช้ข้อมูล"

ความเห็นส่วนตัวนะครับ เขากะลังสับสนระหว่างการบันทึกกับการนำไปใช้
ผมคิดว่า หากข้อมูลตรงเป๊ะ ตามเงื่อนไขของ สปสช ยังไงซะการนำข้อมูลที่มีอยู่ไปใช้นั้น ก็ครอบคลุมมากพอแล้ว

พีรกาจ พูลสวัสดิ์
นักวิชาการคอมพิวเตอร์(ลูกจ้าง)
รพ.สมเด็จพระสังฆราช(นครหลวง) รพช.30เตียง
จ.พระนครศรีอยุธยา

Re: พวกเรา..จะวางยุทธศาสตร์อย่างไรกันต่อไปดีครับ..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 14:36:05 PM »
0
 ;)   แต่ส่วนกองทุน...คงต้องการมากกว่า 2 Outcome ครับ...เป็นอะไรที่พอดี  พอเพียง กับภาระงาน แต่ต้องมาด้วยความเข้าใจที่ถูกต้องเสมอของผู้ใช้ระบบ...เห็นประโยชน์ร่วมกันอย่างแท้จริง...ทุกสิ่งจะลงตัว.. :) :) :) :) :)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
  • Respect: 0
    • Blog Adminpor
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 14:50:51 PM »
0
โปรแกรมพัฒนาตามความต้องการของ ผู้ว่าจ้าง ถูกต้องใหมครับ
ส่วนที่เหลือแล้วแต่ว่า ผู้ว่าจ้างจะเอาไปใช้อย่างไร

ผู้ว่าจ้าง จ้างพัฒนาตามความต้องการส่งให้หน่วยเหนือ

หน่วยเหนือบอกความต้องการกำกวม แลกกับค่าแรงขั้นต่ำ

adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 14:56:06 PM »
0
"การออกแบบโปรแกรม มุ้งเน้นเงื่อนไขการจ่ายเงิน มากกว่าประโยชน์ของการใช้ข้อมูล"

ความเห็นส่วนตัวนะครับ เขากะลังสับสนระหว่างการบันทึกกับการนำไปใช้
ผมคิดว่า หากข้อมูลตรงเป๊ะ ตามเงื่อนไขของ สปสช ยังไงซะการนำข้อมูลที่มีอยู่ไปใช้นั้น ก็ครอบคลุมมากพอแล้ว

เข้าใจว่า  คนโพสต์...ดึงข้อความมาจากบทสรุป..ของทีมประเมินผลการติดตามของบางหน่วยงานครับ...มิได้หมายถึง..คนโพสต์ต่อความหมายไปที่ใคร....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2011, 14:58:08 PM โดย เกื้อกูล ครับ.. »

ออฟไลน์ Gusbel724

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 15:22:01 PM »
0
อยากให้ข้อมูลปละประโยชน์ เกิดกับ ชาวบ้าน พี่น้องเรา อย่างจริงจัง มากกกว่านี้ 
นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป
 ขนาด 218 เตียง จ.สิงห์บุรี
 SEVER  HP MySQL 5.1.30X   
 HOSXP V. 3.56.2.26

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 16:34:12 PM »
0
... โปรแกรมไหนก็ดีทั้งนั้นครับ... ขึ้นอยู่กับผู้ใช้มากว่าครับว่า นำไปใช้แบบไหน... ;D ;D

แต่ให้แยกระหว่าง การอำนวยความสะดวก กับความถูกต้องให้ออกครับ...

ทุกอย่างอยู่ที่ผู้ใช้ครับว่าจะคีย์อะไรลงไป... ;D ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 17:43:20 PM »
0
ผมว่ากองทุน ทุกกองทุนน่าจะลงมาตรวจสอบ
การโอนเงินว่าตกล่นที่ไหนบางนะครับ
เพราะทุกวันนี้เห็นแต่ตัวเลข แต่เงินที่โอนลงมาที่หน่วยบริการ
ไม่รู้ว่าไปตก หายที่ไหนบ้าง

กระแสแรงในบางจังหวัด..แต่ก็มีประเด็นที่น่าสนใจกับผู้ดูแลระบบสารสนเทศ...ที่เชื่อมโยงกับงานคลินิกบริการครับ  ??? ??? ???

อ.ด่านมะขามเตี้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2011, 17:46:29 PM โดย มนตรี เทพไพศาล บอย[ด่านมะขามเตี้ย] »
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 18:51:53 PM »
0
อ่านแบบเร็วๆ แล้วผมสรุปได้ว่าทั้งประเทศมีโปรแกรมอยู่แค่ 2 ตัวคือ HOSxP กับ JHCIS  ;D

หมายเหตุ : ปัญหาต่างๆ ที่อยู่ในบทความนั้นได้มีการประชุมทำความเข้าใจกับสปสช. และมีแนวทางแก้ปัญหาแล้วครับ (น่าจะหลายเดือนมาแล้วครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2011, 18:54:31 PM โดย manoi »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 20:54:53 PM »
0
ตามที่ อ. mn อธิบายไว้ครับ..ประมาณ 2 เดือนครับ....

ก็ต้องอยู่ที่การบริหารงบประมาณในแต่ละจังหวัดด้วยและก็ต้องอยู่ที่่ความต้องการของผู้บริหารในแต่ละองค์กรด้วย

และเข้าใจว่า..อ.ชัยพร..ได้พัฒนากระบวนการจัดเก็บและส่งออกระหว่าง   OP-SERVICE  กับ  PP-SERVICE เป็นที่เรียบร้อยแล้ว...เรามารอดูกันว่า.... ณ วันที่  1 ตุลาคม  2554 ครับ..จะมีอะไรเปลี่ยนแปลงแค่ไหน...รอประกาศจากทุกภาคกองทุน และ กองกลาง(ตัวจ่ายงาน...ในกระทรวงครับ..)  ....คงต้องทำกันต่อไป..ตราบที่ยังต้องรับผิดชอบและหายใจอยู่... 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 21:34:08 PM »
0
มองได้หลายมุมนะครับ โดยเจตนาของรพ.สต.เองก็พยายามคีย์ข้อมูล และเจอช่องที่คิดว่าคีย์แล้วมันได้ ซึ่งส่งไปแล้วมันก็ผ่านเสียด้วยนี่สิย่อมทำให้มีการบอกต่อว่าน่าจะได้ กิจกรรมในรพ.สต.ก็มีหลายอย่างโดยเฉพาะงานเชิงรุก ซึ่งก็ไม่มีใครฟันธงได้ชัดๆว่ามันควรคีย์หรือไม่ควรเช่นการตรวจเต้านมด้วยตัวเอง ลงไปแล้วมันก็ได้ประโยชน์หลายอย่างเป็นต้นว่าอาจจะมีการสอนและให้ตรวจมะเร็งเต้านมด้วยตนเองไปด้วย. ถามว่ามันเป็นกิจกรรมไหมมันก็เป็น เพราะวันดีคืนดีจะมีหน่วยงานบางหน่วยสอบถามข้อมูลแบบนี้มา หรือการออกไปเยี่ยมบ้านแล้วคนไข้ปวดหัว ขอพารากินสักสองเม็ด ถามว่าจ่ายยาจริงไหมก็จ่ายจริง หรือการไปตรวจสุขภาพนักเรียนแล้วจ่ายยาให้ในลักษณะเป็นยาป้องกัน ต่างอะไรกับเด็กที่มาตรวจฟันแล้วเคลือบฟูลออไรด์ให้ ผมว่าเกณฑ์มันก็ยังไม่ชัดเลย โดยเฉพาะ รพ.สต. ที่คนไข้นอกไม่ตรงไปตรงมาเหมือนโรงพยาบาล และยิ่งจะไปตรวจสอบข้อมูลในแฟ้มให้ตรงกันกับในคอมหมายถึงต้องให้เขียนและคีย์ยิ่งเลอะเทอะไปใหญ่ ใครจะมานั่งทำข้อมูลซ้ำซ้อนให้แบบนั้น

แต่ถ้ามองในมุมของ สปสช.หรือผู้พัฒนาโปรแกรมเอง ผมว่าเขาก็พยายามทำให้ระบบไอทีเป็นเรื่องที่ง่ายและนำข้อมูลมาใช้ในการจัดสรรงบประมาณได้อย่างพอเพียงและเป็นธรรม การตรวจสอบและปรับปรุงกติกา. การชี้แจง ทำความเข้าใจกับผู้เกี่ยวข้องก็เป็นเรื่องที่ยังต้องทำกันต่อไป ปี 55 คงจะมีการปรับปรุงกติกามารยาทให้รัดกุมมากขึ้นนะครับ
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ yut

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 21:45:03 PM »
0
ผมว่าทุกโปรแกรมล้วนแต่ทำขึ้นเพื่ออำนวยความสะดวกให้กับผู้ใช้งาน (ข้อมูล) ทุกระดับนะ  ;D ขึ้นอยู่กับ User ว่าจะใช้ไปด้านบวกหรือลบต่างหาก  และอีกอย่างอยู่ที่นโยบายของผู้บริหารทั้งสองฝ่ายด้วยว่าต้องการข้อมูลหรือข้อเท็จจริง ............ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

และอย่างที่ อ.MN ได้แจ้งไปแล้วนะครับ ว่าได้มีการแก้ไขด้าน software เป็นที่เรียบร้อยแล้วระหว่าง OP/PP ที่เหลือขึ้นอยู่กับ man and management  ;D
สสอ.จตุรพักตรพิมาน จ.ร้อยเอ็ด 45180

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 23:08:25 PM »
0
ข้อมูลสุขภาพประเทศไทย

คนคีย์ไม่ได้ใช้  คนใช้ไม่ได้คีย์ 

ผู้ประกอบวิชาชีพสุขภาพ กำลังกลายเป็นเจ้าหน้าที่บันทึกข้อมูล

เช่นเหตุการณ์ มีเจ้าหน้าที่ 2-3 คน ตรวจคนไข้ 100 คน ทำการคีย์ปุ่มคอมพิวเตอร์ มากกว่า 1000 ฟิวล์ด
มากกว่าการตรวจ ฟัง เคาะ คลำ ตัวผู้ป่วยเสียอีก เพราะ ตอบสนองผู้ใช้ข้อมูล

มันน่าจะเจอกันครึ่งทาง ผู้ใช้ข้อมูล ต้องการข้อมูลที่จำเป็นจริงๆ ไม่ต้องเผื่อไว้ก่อน มันเป็นภาระ
ผู้คีย์ก็จะได้คีย์ง่ายๆ ไม่กี่ปุ่ม สะดวก รวดเร็ว

ความเห็นส่วนตัวของผม คิดว่า ข้อมูลสารสนเทศที่ดีที่สุดในตอนนี้ win win กันทั้งผู้ใช้ผู้คีย์
คือ การกดปุ่มตู้ ATM  ลงตัว ง่าย สะดวก รวดเร็ว ให้ข้อมูลเท่าที่จำเป็นในการใช้บริการแต่ละครั้ง
โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50