ผู้เขียน หัวข้อ: MMT & MCT TOOLS จาก NECTEC กับ 35 แฟ้มเพื่อการเบิกจ่ายกองทุนในระบบประกันสุขภาพ  (อ่าน 18246 ครั้ง)

dusit

• บุคคลทั่วไป
คงจำได้จากที่ NECTEC นำเสนอที่เขาใหญ่ ปลายปี 2552 เรื่องเครื่องมือตัวนี้
ตอนนี้ พัฒนาและทดสอบไปได้เกือบ 100 % แล้ว

เป็นเครื่องมือที่ใช้ในการเชื่อมต่อระหว่าง HIS เพื่อส่งออกฐานข้อมูลมาตราฐานตามที่ผู้ต้องข้อมูล (ในตัวอย่างนี้ คือ 35 แฟ้ม เพื่อการเบิกจ่ายกองทุนในระบบประกันสุขภาพ )

หลักการทำงาน
=========
1. ผู้ต้องการข้อมูลกำหนดจาก Config input file มาให้เช่น 12/18 แฟ้ม
2. ผู้ผลิต Software  /Admin/ผู้เชี่ยวชาญ ใช้ MMT สร้าง ----> จะได้ MAPPING FILE ออกมา (.tar)
3. ผู้ใช้ นำ MAPPING FILE file .tar ----> มาใช้กับ MCT ร่วมกับ HIS ของตนเอง แล้ว ได้แฟ้มออกมาตามการกำหนดจาก Config input file (ในข้อ 1. )

นำมาให้ชุมชนชาว HOSXP ได้ใช้ก่อนใคร
=======================
โดยจะมีข้อมูลแนะนำประกอบด้วย
1. เนื้อหาเกี่ยวกับการทำงานของเครื่องมือนี้
           - MMT  เครื่องมือ MAPPING TOOL สำหรับให้ฝั่ง HIS สร้าง MAPPING FILES
           - MCT  เครื่องมือสำหรับผู้ใช้ HIS (เช่น รพ สอ สสจ) ในการส่งออกเป็นแฟ้มมาตราฐานเพื่อให้ผู้ต้องการนำไปใช้

2. ER-Diagram ของ 35 แฟ้ม
3. วิธีการใช้งาน MMT
4. วิธีการนำ MAPPING FILES ที่ได้ไปใช้

file ทั้งหมด โหลดที่นี่ครับ ขนาดใหญ่นิดนึง ใครมี HOST แรง ๆ ฝากแจกจ่ายต่อด้วยครับ
ตัวโปรแกรม ตัวติดตั้ง และ ตัวอย่างการสร้าง MAPPING FILE จาก MMT
> โหลดที่นี่ <   238 MB
1. ติดตั้ง Java ก่อนนะครับ
2. run file MMT.bat ใน Folder \NECTEC\MMT\mmt.bat
3. open folder ตัวอย่าง35แฟ้ม เปิด prrject (ไม่ได้เลือกไฟล์ตรง ๆ ครับเลือกแค่ folder ครับ)
4. จะพบ รายการ list ใน schema ลองดูที่ทำไว้เป็นตัวอย่างครับ
5. หลักการสร้างคือ หาตารางของเราไปแมบเข้ากับ ตารางที่กำหนดมา 35 แฟ้ม

6. รอ มาข้อมูลการสร้างนิดนึงคับ กำลังจัดเรียง...

ช่วงที่รอคู่มือและเอกสารประกอบจัดเรียงครับ  ลองใช้ดูก่อนได้คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2010, 16:31:39 PM โดย Dusit »

ออฟไลน์ yut

• Sr. Member
  • Respect: 0
จะลองทดสอบดูครับ หาที่ Upload เจอแล้วตอบด้วย ;D ;D
สสอ.จตุรพักตรพิมาน จ.ร้อยเอ็ด 45180

ออฟไลน์ chimchang

• Jr. Member
  • **
  • เด็กในหุบเขา
 :D :o ขอบคุณครับ รอ ๆ  ด้วยคน  ::)  :-*
โรงพยาบาลด่านช้าง server IBM centos 5.3 64 bit  mysql percona-5.1.42 cpu intel Xeon 2.2 GHz Ram 4 GB HDD scsi 73 GB x 3 raid 5  powersupply redundant
ผู้ดูแลระบบ เอ๋ w_chimchang@hotmail.com tel 035-5950332 ต่อ 137

dusit

ใส่ลิ้ง Download file แล้วครับ

ออฟไลน์ naj

• Hero Member
  • Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
ลองแล้วไม่ได้ครับ
Yindee And Tan

dusit

แก้ไขแล้วครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2010, 16:32:01 PM โดย Dusit »

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital

แก้ไขแล้วครับ :)

ยัง download ไม่ได้ครับ  :(
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ;D ผม download ได้ปกติ นะครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
;D ผม download ได้ปกติ นะครับ

ตอนนี้ผมเข้า

http://thaigovweb.com/

ยังไม่ได้เลยครับ ...
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ;D ;D ;D อัพให้อีกทางหนึ่งครับ
http://hotfile.com/dl/31284600/7b58105/NECTEC.zip.html
ทดสอบโหลดช่วงนี้ยังไม่ค่อยเร็วเท่าไหร่ กำลังอัพขึ้น mediafile ให้อีกทาง
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2010, 18:07:40 PM โดย jdadmin1 »
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

ออฟไลน์ Kanda

• Kanda
    • กานดา
ลุงคะ....เอารูปใครมาโชว์อะ....เดียวเถอะจะฟ้องศาล  ในฐานะไม่ขออนุญาตเขาก่อน....
Suttibak1@hotmail.com
โรงพยาบาลกรุงเทพจุรีเวช ร้อยเอ็ด รพ.ขนาด 101 เตียง

อ้างถึง
ลุงคะ....เอารูปใครมาโชว์อะ....เดียวเถอะจะฟ้องศาล  ในฐานะไม่ขออนุญาตเขาก่อน....
;D ;D ;D กิ๊กครับกิ๊ก...อุตส่าห์หากิ๊กหน้าตาแปลก ๆ แล้วยังมีคนจำได้อีก สงสัยต้องเปลี่ยนกิ๊กใหม่ซะแล้ว ;D ;D ;D

ออฟไลน์ bomkeen

• Respect: +1
โหลดมาเสร็จแล้วครับ เดี๋ยววันนี้จะลอง(มั่ว) ทดสอบดูครับ
พีรกาจ พูลสวัสดิ์
นักวิชาการคอมพิวเตอร์(ลูกจ้าง)
รพ.สมเด็จพระสังฆราช(นครหลวง) รพช.30เตียง
จ.พระนครศรีอยุธยา

ออฟไลน์ addsa

• Newbie
  • *
อ้างถึง
;D ;D ;D กิ๊กครับกิ๊ก...อุตส่าห์หากิ๊กหน้าตาแปลก ๆ แล้วยังมีคนจำได้อีก สงสัยต้องเปลี่ยนกิ๊กใหม่ซะแล้ว ;D ;D ;D

..รุ่นนี้ยังกล้ามีกิ๊กอีกเหรอคะ..เหอะๆๆๆ 

ออฟไลน์ asawincyber

• สู้ต่อไป ทาเกชิ
    • http://www.okhospital.net
อ้างถึง

..รุ่นนี้ยังกล้ามีกิ๊กอีกเหรอคะ..เหอะๆๆๆ 
คนแก่แล้วก็งี้ อุปมาอุปไมยไปเอง  อิอิ ;D ;D หน้าเหมือนคนที่บ้านหรือเปล่าครับ .....
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

ออฟไลน์ skypec

• Respect: +1
    • โรงพยาบาลรือเสาะ
อ้างถึง

;D ;D ;D ;D
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

ออฟไลน์ กรรมคือการกระทำ

• Jr. Member
  • **
;D ;D ;D อัพให้อีกทางหนึ่งครับ
http://hotfile.com/dl/31284600/7b58105/NECTEC.zip.html
ทดสอบโหลดช่วงนี้ยังไม่ค่อยเร็วเท่าไหร่ กำลังอัพขึ้น mediafile ให้อีกทาง
 ;D ;D ;D
;D ;D ;D mediafile ครับ
http://www.mediafire.com/myfiles.php
 ;D ;D ;D

โหลดไม่ได้เลยครับ
Server Master FreeBSD-9.0+MySQL-5.5.30
Server Slave   FreeBSD-8.2+MySQL-5.5.30

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
 ;D ;D ;D ;D  ผมข้อสงสัยครับ   

1. Tool ตัวนี้สามารถส่งออก กีแฟ้มก็ได้  อยู่ที่  เรา Config ใช่ป่าวครับ
           ยกตัวอย่างเช่น  ต้องการซัก 100 แฟ้ม นี้ทำได้ใช่ป่าวครับ 

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
    • Blog Adminpor
โหลดไม่ได้ครับ
adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106