ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้คำสั่งในการส่งรายงานผู้สัมผัสพิษสุนัขบ้าจาก HosXP  (อ่าน 7214 ครั้ง)

ออฟไลน์ kuy209565

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
อยากได้คำสั่งในการส่งรายงานผู้สัมผัสโรคพิษสุนัขบ้าจาก HosXP ไป ระบบรายงานพิษสุนัขบ้าตามเว็บนี้นะครับ
http://r36.ddc.moph.go.th/  ซึ่งจะรับป็นฐาน SQL ไม่มั่นใจในตัวโครงสร้างไม่รู้ทำไง
แนบไฟร์ที่เป็นโครงสร้าง ที่ส่งออกและนำเข้าจาก ระบบรายงานพิษสุนัขบ้า พอประมาณมาให้ดู รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ  ข้อมูลมาไม่หมดทุกช่องไม่เป็นไรนะครับ เพราะจะเข้าไปแก้ที่ อินเตอร์เน็ตอยู่แล้ว วันที่ มาฉีดยาวันแรกและวันส่งข้อมูลขอเป็นวันเดียวกันได้จะดีมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2009, 05:32:34 AM โดย kuy209565 »

ออฟไลน์ poramat

• Hero Member
  • Respect: +36
ผมเคยพยายามทำมาแล้วครั้งหนึ่ง โดยทดสอบจากตัว R36 Offline ปัญหาก็คือข้อมูลที่ได้จาก HOSxP น้อยมากเนื่องจาก หน่วยงานที่ให้บริการฉีดวัคซีนพิษสุนัขบ้าไม่ได้ลงหัตถการ Rabies Vaccine หรือลงไม่ครบ แทนที่จะเร็วขึ้นกลับต้องมานั่งตรวจสอบข้อมูลอีกครั้งกับแบบบันทึก ร.36 (กระดาษ) เลยไม่ได้ทำต่อครับ
แนะนำให้สร้าง UE เลียนแบบ R36 ให้คนซักประวัติและฉีดวัคซีนบันทึกข้อมูลแล้วจึง Export ข้อมูลออกครับ
อย่างน้อยเราก็จะได้ประวัติการสัมผัสและฉีดวัคซีนพิษสุนัขบ้าใน HOSxP ครับ
แต่สำหรับบางโรงพยาบาลให้บันทึกข้อมูลในโปรแกรมคงยาก แค่บันทึกข้อมูลใน ร.36 ให้ก็บุญแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2009, 07:09:43 AM โดย pikepid »
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ kuy209565

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ในส่วนนี้เบื้องต้นมีคนเขียนที่เป็นแบบกระดาษให้ตรวจสอบให้แล้วครับแต่มีปัญหาตรงที่เราต้องมานั่งลงทีหลังแล้ว เขตแจ้งให้ลงย้อนหลังไป 3 ปี ผมหาข้อมูลผ่าน HosXP ได้แค่ 2 ปีครึ่งเวลานั่งลงย้อนหลังผ่านเครื่องที่เป็น Online แล้วมันไม่ให้ย้อนหลังนะครับ เพราะวันเวลาสุดท้ายที่ปิด Case มันเป็นวันเวลาผ่าน internet เลยยุ่งยาก แต่ถ้ามีคนเขียนแล้วส่งได้จริงผมก็ยังว่ายังไงก็ต้องมานั่งตรวจสอบใหม่หมดอยู่ดีครับ เพราะใน HosXP เราไม่สามารถลงข้อมูลการสัมผัสโรคได้ แต่ที่ผมต้องการจริง ๆ นั้นแค่ ชื่อ - สกุล ที่อยู่ CID 13 และวันที่ก็เหลือกินแล้วนะผมว่า มากกว่านั้นนี่ผมว่าสุดยอดของคนเขียนเลยหล่ะครับ
ยังไงก็ยังขอขอบคุณมากครับ