ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีโปรแกรม MPTool สำหรับเครื่อง Canon MP145 บ้างค่ะ  (อ่าน 27952 ครั้ง)

ออฟไลน์ mit

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
รบกวน ใครมีโปรแกรม MPTool สำหรับเครื่อง Canon MP145 บ้างค่ะ ขอหน่อยเถอะค่ะ หามาเกือบ 1 วันแล้วใช้ไม่ได้เลย ขอบคุงล่วงหน้า นะค่ะ
server HP ML350
Mysql 5
ขึ้นระบบเมื่อวันที่ 10 ก.พ. 52
มี IT รพ.ใกล้เคียงช่วยแนะนำสอน

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ใครมีโปรแกรม MPTool สำหรับเครื่อง Canon MP145 บ้างค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 18:37:14 PM »
0
reset canon MP145 150 160

วิธีเคลียร์ซับหมึก
เมื่อแจ้งว่า ซับหมึกเต็ม
1. ปิดเครื่อง
2. กดปุ่ม Stop/Reset ค้างไว้ และตามด้วยปุ่ม ON/OFF ค้างตาม
3. ในขณะที่ยังกดปุ่ม ON/OFF ค้างอยู่ ให้ปล่อยมือจากปุ่ม Stop/Reset
4. ยังกดปุ่ม ON/OFF ค้างอยู่ ให้กดปุ่ม Stop/Reset อีก 2 ครั้ง เสร็จแล้วปล่อยมือจากปุ่มทั้ง 2 ปุ่ม
5. ไฟสีเขียวจะกระพริบสักพักแล้วจะหยุด
6. เมื่อไฟกลายเป็นสีเขียวค้าง กดปุ่ม Stop/Reset 4 ครั้ง
7. กดปุ่ม ON/OFF เพื่อปิดปริ๊นท์เตอร์ (บางทีอาจต้องกด 2 ครั้ง เพื่อปิด)
8. เปิดปริ๊นท์เตอร์ ก็จะใช้งานได้ตามปกติ

วิธีค่าเซตตลับหมึก
เมื่อขึ้นไฟเตือนว่า หมึกหมด ให้ทำตามนี้
1.กอดปลั๊ก เครื่องพิมพ์ออก
2.กดปุ่ม Power ค้างไว้
3.เสียบปลั๊กเครื่องพิมพ์
4.กดปุ่ม Stop/Reset 2 ครั้ง ปล่อยปุ่ม Power (ครั้งที่ 2 ปล่อยปุ่มพร้อมกัน )
5.หน้าจอจะขึ้นเลข “ 0 ” กดปุ่ม “ + ” 1 ครั้ง หน้าจอจะขึ้นเลข “ 1 ”
6.กดปุ่ม Star Color 2 ครั้ง และกดปุ่ม Power 1 ครั้ง รอกระดาษ Test ออกมา 2 แผ่น
กดแล้ว ต้องรอนิดนะครับ รอจนกว่ามันจะพิมพ์ มันไม่ใช่ ฮิตาชิเปิดปุ๊ปติดปั๊ปนะครับ

7.เปิดฝาเครื่องพิมพ์ รอหัวพิมพ์เลื่อนมาทางซ้าย กอดปลั๊กออก และถอดตลับหมึกออกทั้งดำและสี
8.ปิดฝาเครื่องพิมพ์ เสียบปลั๊ก แล้วเปิดเครื่อง (กดปุ่ม Power)
9.เครื่องจะเรียกหาตลับหมึก ให้เปิดฝาเครื่องแล้วใส่ตลับหมึกทั้งสอง ปิดฝาหน้าจอขึ้นเลข 1 OK. พร้อมใช้งาน ลองดูนะครับ

doramon

Re: ใครมีโปรแกรม MPTool สำหรับเครื่อง Canon MP145 บ้างค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 18:38:04 PM »
0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2010, 19:27:43 PM โดย doraemon »

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 18:50:53 PM »
0
 ;D ;D ;D อ.อ๊อดแนบลิ้งค์อะไรมาครับ sanook upload เขาปิดบริการไปนานแว้วววว ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

doramon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 19:29:39 PM »
0
;D ;D ;D อ.อ๊อดแนบลิ้งค์อะไรมาครับ sanook upload เขาปิดบริการไปนานแว้วววว ;D ;D ;D

ขอโทษ  ครับแก้ให้แล้วครับ 

doramon

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 19:32:49 PM »
0
http://plamc.blogspot.com/2008/03/canon-mp160.html

วิธีเซ็ตเครื่องปริ้นท์ให้อยู่ใน Service Mode มีดังนี้ครับ
1.   ถอดปลั๊กไฟเครื่องปริ้นท์ออก แต่ผมแนะนำให้ใช้เต้าเสียบปลั๊กไฟที่มีสวิตซ์เปิด/ปิดแทนดีกว่า
2.   กดปุ่ม ON/OFF เครื่องปริ้นท์ค้างไว้ แล้วเสียบปลั๊กไฟเครื่องปริ้นท์ หรือเปิดสวิตซ์ไฟที่เต้าเสียบปลั๊ก
3.   เมื่อเสียบปลั๊กไฟ สวิตซ์ ON/OFF จะมีไฟสว่างสีเขียวติดขึ้นมา ก็ขอให้กดปุ่ม ON/OFF ค้างไว้ต่อไป
4.   ให้กดปุ่ม Stop/Reset [เครื่องรุ่นอื่นอาจเป็นปุ่ม Resume] 1 ครั้ง (กดแล้วปล่อย)
5.   จากนั้นปล่อยปุ่มกด ON/OFF และไฟสีเขียวที่ปุ่ม ON/OFF จะดับ
6.   ไฟสีส้มที่ Alarm จะสว่าง ซึ่งแสดงว่าเราได้เข้าสู่ Service Mode แล้ว
7.   ก็เปิดโปรแกรม MPTool แล้วก็คลิกปุ่ม Reset หมึกดำ โปรแกรมก็จะอ่านข้อมูลในเครื่องและเขียนข้อมูลใหม่ลงไป เมื่อเสร็จแล้ว จะเห็นว่าระดับหมึกสีดำจะเปลี่ยนจาก 0% เป็น 100% ก็ให้กดปุ่ม Reset หมึกสีเป็นลำดับถัดไป เมื่อเสร็จสิ้นขั้นตอน หมึกสีทุกสีก็จะกลับกลายเป็น 100% เช่นกัน
8.   ปิดโปรแกรม และถอดปลั๊กไฟเครื่องปริ้นท์ และเมื่อเปิดเครื่องขึ้นมาใหม่ และลองตรวจสอบสถานะสีจากโปรแกรมเครื่องพิมพ์ ก็จะเห็นว่า ทั้งหมึกดำและหมึกสีมีสถานะเต็มครับ และไฟเตือนที่เครื่องปริ้นท์ก็จะดับไป

http://www.donkha.com/components/com_mamboboard/uploaded/files/iPTool.zip

มาดูวิธี RESET ตลับหมึก MP 160-150-145 ไม่ต้องติดเทปกดอย่างเดียว

4.กดปุ่ม Stop/Reset 2 ครั้ง ปล่อยปุ่ม Power
5.หน้าจอจะขึ้นเลข “ 0 ” กดปุ่ม “ + ” 1 ครั้ง หน้าจอจะขึ้นเลข “ 1 ”
6.กดปุ่ม Star Color 2 ครั้ง และกดปุ่ม Power 1 ครั้ง รอกระดาษ Test ออกมา 2 แผ่น
7.เปิดฝาเครื่องพิมพ์ รอหัวพิมพ์เลื่อนมาทางซ้าย กอดปลั๊กออก และถอดตลับหมึกออกทั้งดำและสี
8.ปิดฝาเครื่องพิมพ์ เสียบปลั๊ก แล้วเปิดเครื่อง (กดปุ่ม Power)
9.เครื่องจะเรียกหาตลับหมึก ให้เปิดฝาเครื่องแล้วใส่ตลับหมึกทั้งสอง ปิดฝาหน้าจอขึ้นเลข 1 OK. พร้อมใช้งาน

ออฟไลน์ mit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 22:55:07 PM »
0
ลองมาหมดแล้วทุกตัว ที่ทุกท่านให้ link มา แต่ไม่ได้ ต้องการของเฉพาะของรุ่น Canon MP 145 ค่ะ ขอบคุงนะค่ะสำหรับทุกท่าน
server HP ML350
Mysql 5
ขึ้นระบบเมื่อวันที่ 10 ก.พ. 52
มี IT รพ.ใกล้เคียงช่วยแนะนำสอน

ออฟไลน์ GODgimuru

• Hero Member
  • Respect: +5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 07:04:39 AM »
0
ดูรหัสด้วยนะครับ ขึ้นอะไร  ใช่น E2 E4 อะไรแบบนี้ครับ เพราะมีตัวนึงบอกว่า หัว ตลับหมึกเสีย ให้ เปลี่ยนอย่างเดียวครับ ลองเอา รหัสนั้นค้น ดูใน google ดูครับ
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

ออฟไลน์ Auing

• Sr. Member
  • " *-* "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 08:55:27 AM »
0
reset canon MP145 150 160

วิธีเคลียร์ซับหมึก
เมื่อแจ้งว่า ซับหมึกเต็ม
1. ปิดเครื่อง
2. กดปุ่ม Stop/Reset ค้างไว้ และตามด้วยปุ่ม ON/OFF ค้างตาม
3. ในขณะที่ยังกดปุ่ม ON/OFF ค้างอยู่ ให้ปล่อยมือจากปุ่ม Stop/Reset
4. ยังกดปุ่ม ON/OFF ค้างอยู่ ให้กดปุ่ม Stop/Reset อีก 2 ครั้ง เสร็จแล้วปล่อยมือจากปุ่มทั้ง 2 ปุ่ม
5. ไฟสีเขียวจะกระพริบสักพักแล้วจะหยุด
6. เมื่อไฟกลายเป็นสีเขียวค้าง กดปุ่ม Stop/Reset 4 ครั้ง
7. กดปุ่ม ON/OFF เพื่อปิดปริ๊นท์เตอร์ (บางทีอาจต้องกด 2 ครั้ง เพื่อปิด)
8. เปิดปริ๊นท์เตอร์ ก็จะใช้งานได้ตามปกติ

วิธีค่าเซตตลับหมึก
เมื่อขึ้นไฟเตือนว่า หมึกหมด ให้ทำตามนี้
4.กดปุ่ม Stop/Reset 2 ครั้ง ปล่อยปุ่ม Power (ครั้งที่ 2 ปล่อยปุ่มพร้อมกัน )
กดแล้ว ต้องรอนิดนะครับ รอจนกว่ามันจะพิมพ์ มันไม่ใช่ ฮิตาชิเปิดปุ๊ปติดปั๊ปนะครับ

9.เครื่องจะเรียกหาตลับหมึก ให้เปิดฝาเครื่องแล้วใส่ตลับหมึกทั้งสอง ปิดฝาหน้าจอขึ้นเลข 1 OK. พร้อมใช้งาน ลองดูนะครับ

เครื่อง Cannon นี่ให้ทำอะไรแปลกๆ นะครับที่โรงบาลผมก็เจออยู่เครื่องหนึ่งให้ปิดๆ เปิดๆ กด 4-5 ครั้งแล้วกด  Reset ประมาณนั้นถึงจะใช้ได้ เกือบหน้าแตกส่งให้ร้าน   ;D ;D
Santisuk Hosp
Mr.NOPHADON,>เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ชำนาญการกินเป็นพิเศษ
MSN      : auinga@hotmail.com    
Server   :   HP, Cen OS 6.4 64 bit, Ram 2 G 
Hosxp structure version    : 3.56.8.21, MariaDB 5.5.32
HOSxP Start : 13092549