ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำระบบ IPT Dispense ตัวใหม่ครับ  (อ่าน 20832 ครั้ง)

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
แนะนำระบบ IPT Dispense ตัวใหม่ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 12:13:05 PM »
0
ช่วง 1 เดือนที่ผ่านมา ผมได้ทำการปรับปรุงและพัฒนาระบบคีย์ยาแบบใหม่ สำหรับ ผู้ป่วยนอกและผู้ป่วยใน (ตอนนี้กำลังใช้จริงอยู่ที่ รพ.จังหวัด) พอดีได้โอกาศ ก็เลยมาแนะนำวิธีการใช้งานครับ

HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

Re: แนะนำระบบ IPT Dispense ตัวใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 12:15:29 PM »
0
อันดับแรกควรเข้าไปกำหนดค่า Default ของรายการยาในบัญชียาของโรงพยาบาล ในส่วนของ Dispense ก่อนครับ

ในช่องขนาดบรรจุต่อหน่วยจ่าย กรณีที่เป็นยาเม็ด ต้องเป็น 1 ครับ ส่วนยาน้ำให้ใส่ปริมาตรที่เป็น cc ต่อขวดครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

Re: แนะนำระบบ IPT Dispense ตัวใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 12:19:11 PM »
0
สำหรับระบบสั่งยา OPD หน้าตาจะคล้ายๆ ของเดิมครับ แต่ช่องพิมพ์รายการยาเพิ่มจะอยู่ด้านบน รวมถึงการแก้ไข ก็จะต้องแก้ในช่องด้านบนแทนครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 12:21:57 PM »
0
ส่วนผู้ป่วยใน จะมี Tab หลัก 3 Tab คือ Profile / New prescription และ Prescription list ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 12:23:33 PM »
0
ตามด้วยระบบ Chart view / Profile sheet

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 12:25:40 PM »
0
ในการกำหนด Profile จะมีระบบที่เพิ่มมาจากระบบเดิมคือระบบ Item / Dosage form Pattern ครับ สำหรับกำหนดจำนวนที่จะจ่ายให้กับผู้ป่วยในแต่ละวันล่วงหน้า  (One day unit dose)  สีเขียวคือ ใช้จำนวนจาก Pattern ส่วนสีแดงคือ ใช้จำนวนจาก Profile ที่กำหนดเอาไว้ครับ  (จำนวนจ่ายครั้งแรก / จำนวนจ่ายถัดไป )

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 12:29:21 PM »
0
ในการออกใบสั่งยา จะมีระบบ Add chart เหมือนเดิม แต่หากรายการอยู่ใน Pattern จะมี column แสดงว่าตรงกับวันที่เท่าไหร่  และเป็นครั้งที่เท่าไหร่ในวัน ครับ

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 12:43:27 PM »
0
ขอแทรกครับ อ.
เริ่มใช้ในเวอร์ชันไหนครับ
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 23:14:45 PM »
0
3.52.03.05
- ปรับปรุงระบบ IPD Dispense
- แก้ไข Bug ห้องตรวจแพทย์ไม่แสดงผล Quick lab view
- แก้ไข Bug การแก้ไขใบสั่งยาจากระบบบันทึกหัตถการผู้ป่วยใน
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 07:25:41 AM »
0
โดยส่วนตัว ชอบ..ครับ เพราะวิธีการคีย์ยา เหมือน Dispense ที่รันบน Netware เลยครับ
ถ้าทดสอบมากกว่านี้ ... แล้วจะมาบอกครับ
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2

ออฟไลน์ KUNPAT(UBON)

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 15:55:07 PM »
0
print stickerยา unit dose ได้ไหมครับในIPT Dispense เนี่ยครับ  เพราะในIPD Profile จะสั่งยาน้ำเป็นขวดได้เท่านั้น  ต้องไปเพิ่มรายการเดิมเป็นซีซีถึงจะสั่งได้ครับ  แต่ในIPT Dispense สามารถสั่งเป็นซีซีได้เลย  แต่หาที่พิมพ์stickerไม่เจอ
Mr.PATTANA RUNGRATSAME (ภก.เด่น)
รพ.๕๐พรรษามหาวชิราลงกรณ อ.เมือง จ.อุบลฯ
ขึ้นระบบ 4 เมษายน 2550 by BMS.

ออฟไลน์ suchai

• Full Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 19:52:54 PM »
0
วิธีสั่งยา  IPT Dispense  จะ คล้าย ระบบ Dispense  เดิม ซึ่งสามารถกำหนดวิธีใช้ ได้ละเอียด 

แต่ อาจจะต้อง พิจารณา เพิ่ม กรณี การสั่ง ยาที่ห้องตรวจแพทย์  ห้อง ER  ห้องทันตะ หน้าจอสั่งยา  พยาบาลหน่วยคัดกรอง  ครับ

ระบบการสังยาแบบ เดิม พยายาม ออกแบบให้ผู้สั่งยา ใช้งานง่าย และ(แพทย์)ยอมรับการใช้คอมพิวเตอร์สั่งยา แต่อาจจะระบุขนาดยาตามวิธีการใช้ได้ไม่ละเอียด ครับ

มีข้อดี ข้อเสีย คนละแบบ ครับ
ภก.สุชัย  อุดมคำ Email:suchaiu@gmail.com
Photharam Hospital  Administrator
อดีต : ผู้จัดการระบบ รพ.สุวรรณภูมิ ร้อยเอ็ด ปี 2540 ( โปรแกรม รพ.มะการักษ์ Server 80486 Netware Dos version ) อบรม Dispense มช.
        : ผู้ใช้งาน โปรแกรม  MEDICAL2020 Version Dos ได้รับการ สอน ถ่ายทอดความรู้  จาก ผอ.ชลทิศ รพ.วัดเพลง ราชบุรี ปี 2541-2542
        :ผู้ใช้งาน Dispense รพ.โพธาราม ปี 2534-2545
        :ผูร่วมสนับสนุนการพัฒนา ออกแบบ และ ทดสอบ ระบบ HOSxP Version 2  ที่ รพ. โพธาราม  ( รพ.340 เตียง )   ปี  2546  เป็นต้นมา โดย เลือก เสนอจุดเด่น จากโปรแกรม ต่าง ๆ ที่เคยใช้และดูงาน  มารวมใน HOSxP

เริ่มใช้ HOSxP    20 ม.ค. 2546

ยินดีต้อนรับทุก รพ. มาร่วม แบ่งปัน ความรู้และประสบการณ์ กับ โปรแกรม HOSxP

ออฟไลน์ un (อั๋น)

• Full Member
  • Respect: 0
    • http://www.50pansa.go.th
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 09:15:49 AM »
0
 :-\ :-\ผมกำลังจะใช้ระบบUnit Dose  แต่มีปัญหาการสั่งยาน้ำเป็นซีซี  ซึ่งมีคนแนะนำว่าให้เพิ่มรายการเวชภัณฑ์ยาน้ำที่ระบุเป็นซีซีต่างหาก เช่น 'Parcetamol(IPD)เป็นซีซี ' แต่เห็นอาจารย์เพิ่มรายละเอียดในรายการเวชภัณฑ์เป็นซีซีแล้ว  เลยอยากให้สามารถใช้ได้ในmoduleผู้ป่วยในได้ด้วย จะได้พิมพ์Sticker Unit Dose มาใช้ได้เลย ไม่ต้องเพิ่มรายการอะไรอีก  ครับผม ;D ;D ;D
เฉลิมชัย พันทวี ตำแหน่ง นักวิชาการคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาล ๕๐ พรรษา มหาวชิราลงกรณ : 300 บ.ปลาดุก ต.ไร่น้อย อ.เมือง จ.อุบลราชธานี 34000 : 045-319300 ต่อ 2323 : un.c@hotmail.com; un@50pansa.go.th

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 10:29:46 AM »
0
:-\ :-\ผมกำลังจะใช้ระบบUnit Dose  แต่มีปัญหาการสั่งยาน้ำเป็นซีซี  ซึ่งมีคนแนะนำว่าให้เพิ่มรายการเวชภัณฑ์ยาน้ำที่ระบุเป็นซีซีต่างหาก เช่น 'Parcetamol(IPD)เป็นซีซี ' แต่เห็นอาจารย์เพิ่มรายละเอียดในรายการเวชภัณฑ์เป็นซีซีแล้ว  เลยอยากให้สามารถใช้ได้ในmoduleผู้ป่วยในได้ด้วย จะได้พิมพ์Sticker Unit Dose มาใช้ได้เลย ไม่ต้องเพิ่มรายการอะไรอีก  ครับผม ;D ;D ;D

ที่ รพ. ใช้ระบบจ่ายยาผู้ป่วยในเป็นแบบ One day dose ก็น่าจะคล้าย ๆกับ Unit dose
ซึ่งมีความจำเป็นจะต้องเพิ่ม รายการยา ให้เป็น ซีซี เข้าไปในระบบครับ
แต่ในทางปฏิบัติทาง รพ. มีทั้งจ่ายยาให้ไปด้วยสำหรับ การเบิกครั้งแรก (จ่ายเป็นขวด) แต่การเบิกครั้งต่อไป
ใช้ระบบเอาขวดเก่ามาแลก ครับ ซึ่งการจ่ายครั้งแรกอาจจะไม่จ่ายยาให้ขึ้นอยู่กับการกำหนด  รายการยา ว่าจะจ่ายแบบไหน ครับ

ออฟไลน์ KUNPAT(UBON)

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 08:19:24 AM »
0
เข้าใจแล้วครับ  ผมว่าน่าจะนำมาปรับใช้ได้โดยการเพิ่มรายการยาน้ำที่เป็นซีซีเพิ่มมาในรายการเวชภัณฑ์  แต่เห็นIPTDispenseตัวใหม่แล้ว  มีความหวังว่าจะนำมาใช้ในระบบUnit Dose ได้โดยไม่ต้องเพิ่มรายการเวชภัณฑ์ซ้ำให้ผู้ใช้งานสับสนครับ  ขอบคุณนะครับ
Mr.PATTANA RUNGRATSAME (ภก.เด่น)
รพ.๕๐พรรษามหาวชิราลงกรณ อ.เมือง จ.อุบลฯ
ขึ้นระบบ 4 เมษายน 2550 by BMS.