ผู้เขียน หัวข้อ: ค่ารักษาพยาบาลใหม่ ต้องใส่รหัสค่ารักษานั่นลงในใบเสร็จด้วย  (อ่าน 20866 ครั้ง)

ออฟไลน์ thachang

• Sr. Member
  • Respect: +2
    • www.thachanghosp.org
ในระบบการเบิกจ่ายตรง ค่ารักษาพยาบาลใหม่นี้ มีปัญหา 2 ประเด็นคือ 1.กรณีคนไข้มาลงทะเบียนกับเรา โรงพยาบาลต้องเก็บรายละเอียดของการรักษาทั้งหมด ที่สำคัญที่สุดคือ รหัส ค่ารักษาพยาบาลตามที่กรมบัญชีกลาง ทำมาให้ เพื่อส่งรายละเอียดให้กรมฯ ในภายหลัง ในช่วงนี้จึงต้องเก็บข้อมูลเป็นหลักฐานไว้ก่อน เพราะ กรมฯ จะจ่ายเงินคืน ตามรหัส ค่ารักษาพยาบาล เพราะฉะนั้นเราต้องเก็บข้อมูลเป็นรหัสใหม่[/font]  ประเด็นที่ 2 คือ ในทางกลับกัน คนไข้ที่ไม่ได้มาขึนทะเบียนระบบจ่ายตรงกับโรงพยาบาลของเรา  แต่เค้าขอใบเสร็จไปเบิกที่ต้นสังกัดเค้าเอง ในใบเสร็จต้องระบุค่ารักษา และ รหัสของค่ารักษานั่นไว้ด้วย เจ้าหน้าที่การเงินของหน่วยงานต้นสังกัดของเค้า จึงจะส่งเบิกได้ เพราะฉะนั้น เราต้องปรินต์ใบเสร็จที่มีชื่อ ค่ารักษานั้นๆ และ รหัสค่ารักษา ลงในใบเสร็จด้วย
ขอความช่วยเหลือด้วยครับ
โรงพยาบาลท่าช้าง  ต.โพประจักษ์  อ.ท่าช้าง จ.สิงห์บุรี
Server Main   Centos 7  / MariaDB 5.5.63
Server Slave  Centos 7  / MariaDB 5.5.63

ออฟไลน์ suchai

• Full Member
  • Respect: 0
ระบบ HOSxP สามารถ ทำได้ ตามข้อกำหนด ดังกล่าว แต่ต้องมีการประยุกต์ ใช้ ครับ
     ประเด็นที่ 1 เนื่อง จาก กลุ่มค่ารักษาพยาบาลจำแนก เป็น 16 กลุ่ม ซึ่ง มีหลายตาราง ( ตาราง income,income_group,income_nk2  ...) รายการให้การักษาพยาบาล จะมีรายการ ตาม drugitems --> เป็นค่ายา ,ค่ายากลับบ้าน , ค่ายานอกบัญชียาหลัก  กลุ่มนี้ ไม่ มีรหัส เฉพาะ ครับ ส่วนรายการค่ารักษาพยาบาลที่ไม่ใช่ยา ได้แก่ ค่า หัตถการ lab,x-ray ตาม nondrugitems จะมี รหัส ตามที่กรมฯ  การจะแสดง รหัส จะต้อง ดึงรหัส มา print ในใบสั่งยา แล้วแนบส่งประกอบเป็นหลักฐานการเบิกจ่ายยา แต่ประเด็น เพิ่มเติม คือ ไม่ควรแสดงรายการเวชภัณฑ์แก่ กรมปัญชีกลาง ควรส่งเฉพาะรหัส ก็พอ เพราะ น่าจะเป็นการเปิดเผยข้อมูลการรักษาพยาบาลของคนไข้ ซึ่งอาจละเมิดสิทธิผู้ป่วย ครับ
     ปัญหา คือ ค่ารักษาแสดงเป็นกลุ่ม 16 หมวด แต่รหัส เป็นรายตัว ....
     ปรัเด็นที่ 2  คล้ายประเด้นที่ 1 คือ ต้อง พิมพ์รายการหรือแบบแสดงรายละเอียดการให้การรักษาพยาบาล ประกอบการออกใบเสร็จรับเงิน เพื่อประกอบการเบิกค่ารักษาพยาบาล 

วิธีง่าย ๆ ถ้าไม่คิดมาก ก็คือ print ใบสั่ง ยา ที่ เพิ่มรายการ รหัส ลงไปด้วย แนบไปกับ รายการส่งเบิกให้คนไข้ ครับ
ภก.สุชัย  อุดมคำ Email:suchaiu@gmail.com
Photharam Hospital  Administrator
อดีต : ผู้จัดการระบบ รพ.สุวรรณภูมิ ร้อยเอ็ด ปี 2540 ( โปรแกรม รพ.มะการักษ์ Server 80486 Netware Dos version ) อบรม Dispense มช.
        : ผู้ใช้งาน โปรแกรม  MEDICAL2020 Version Dos ได้รับการ สอน ถ่ายทอดความรู้  จาก ผอ.ชลทิศ รพ.วัดเพลง ราชบุรี ปี 2541-2542
        :ผู้ใช้งาน Dispense รพ.โพธาราม ปี 2534-2545
        :ผูร่วมสนับสนุนการพัฒนา ออกแบบ และ ทดสอบ ระบบ HOSxP Version 2  ที่ รพ. โพธาราม  ( รพ.340 เตียง )   ปี  2546  เป็นต้นมา โดย เลือก เสนอจุดเด่น จากโปรแกรม ต่าง ๆ ที่เคยใช้และดูงาน  มารวมใน HOSxP

เริ่มใช้ HOSxP    20 ม.ค. 2546

ยินดีต้อนรับทุก รพ. มาร่วม แบ่งปัน ความรู้และประสบการณ์ กับ โปรแกรม HOSxP

ออฟไลน์ chang1

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ
 เพราะฉะนั้นผมต้องสร้างแบบรายงานใหม่ เพื่อให้ปรินต์ออกมาแนบให้คนไข้ไป โดยในใบใหม่นี้ไปดึงรหัสและชื่อหัตถการ มาแสดง จากตาราง drugitems ใช่ป่าวครับ เพราะ ถ้าจะให้ไปแก้ใน receipt form ผมทำไม่เป็นอะครับ เพราะ form นี้ ดึงข้อมูลจาก temp report ซึ่งผมไม่รู้เลยว่าดึงอะไรมายังงัยบ้าง ซึ่งประเด็นนี้เป็นปัญหามานานแล้วเหมือนกันว่า แบบรายงานหรือ ฟอร์มใดที่ ดึงมาจาก temp report ผมเข้าไปแก้ไม่เป็น ครับ
ถ้าจะมีใครช่วยในประเด็นหลังด้วยก็ดีนะครับ
 ขอบคุณอีกทีครับ

รพ.ท่าช้าง

ออฟไลน์ navyNP

• Hero Member
  • Respect: +3
เป็นไปได้ไหมครับ ว่าจะออกแบบระบบห้องชำระเงินมีปุ่มให้เลือกพิมพ์ฟอร์มแจ้งค่าบริการ ซึ่งจะพิมพ์เฉพาะรหัสค่าใช้จ่าย(bill code และ bill No)พร้อมจำนวนเงินแต่ละรายการ(แยกเป็นเบิกได้ และเบิกไม่ได้) ยอดเงินรวม ได้พร้อมๆ กับการพิมพ์ใบเสร็จรับเงินเลย(ซึ่งอาจจะออกแบบเป็น slip เล็กๆ คล้าย slip ตามห้างสรรพสินค้า แล้วต่อเข้ากับ miniprinter หรือ termal printer เพิ่มเข้าไปอีกเครื่องที่เครื่องเก็บเงิน)
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

"จากตาราง drugitems ใช่ป่าวครับ" ขอแก้อะครับ เป็น "nondrugitem"

แต่ว่าถ้ามีใครแก้ฐานข้อมูลเป็นรหัสใหม่ให้ด้วยก็ดีนะคับ 

หมายเหตุ: นอกเรื่องหน่อยครับ รพ.ท่าช้าง สิงห์บุรี ใช้ระบบมา 1 ปี  1 เดือน แล้วครับ คือ ไปดูงาน ที่ รพ.อินทร์บุรี มา ครึ่งวันแล้วเอามา implement เอง ตั้งแต่ พย.48 คับ
โรงพยาบาลท่าช้าง  ต.โพประจักษ์  อ.ท่าช้าง จ.สิงห์บุรี
Server Main   Centos 7  / MariaDB 5.5.63
Server Slave  Centos 7  / MariaDB 5.5.63

ในส่วนของใบสั่งยาที่ต้องการแสดงรหัส billcode และ billnumber ด้วยนั้น(หากต้องการใช้แนบไปกับใบเสร็จรับเงิน) ของผมได้เตรียมการไปแล้วตามตัวอย่างใบสั่งยาที่แนบมาด้วย เป็นขนาด A4(เอาไปปรับลดขนาดเอาเอง)เพราะรายการเพิ่มขึ้น ก็เลยปรับขนาดใบสั่งยาและ OPD เป็นขนาด A4 ครับ
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1

ใบสั่งยาขนาด A5(A4 ตัดครึ่ง) ทั้งสองฟอร์ม

1.พอดีกำลังทดสอบ 2.49.12.25 เห็นว่าในระบบห้องชำระเงินมีตัวเลือกการพิมพ์สำหรับ "ใบแสดงรายการ สกส." ซึ่งผมเข้าใจว่าน่าจะตรงตามความต้องการของผม(ตามกระทู้ก่อนหน้านี้) แต่ยังหาวิธีที่จะสั่งให้พิมพ์ออกมาพร้อมกับใบเสร็จรับเงินยังไม่เจอ ขอทราบวิธีการหน่อยครับ จะให้ดีน่าจะมีปุ่มให้เลือกพิมพ์หรือไม่พิมพ์ก็ได้(เผื่อบาง รพ.ไม่ต้องการพิมพ์)
2.ในระบบห้องชำระเงิน สังเกตว่ามีปุ่ม "ออกใบเรียกเก็บเงิน" และ มีช่องให้ติ๊กเลือก "พิมพ์ใบแจ้งหนี้" แล้วก็ใช้ฟอร์มคนละอันกัน ผมอยากทราบว่าใช้ต่างกันอย่างไรครับ แล้ว UI Printer คืออะไรครับ
ขอคำชี้แนะจากท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยครับ  ;D ;D ;D

มาตามหาคำตอบครับ  ;D ;D ;D

1. จริงๆ มันมีปุ่มให้เลือกพิมพ์ document อื่นๆ ทางด้านการเงิน(ผมใช้ 2.49.5.15) แต่พอลองพิมพ์แล้วทำไมมันออกมาเป็นหน้าว่างๆ ก็ไม่ทราบครับ  ลองเอา ฟอร์ม ของคุณ navy ไปลองดู มันก็เป็นหน้าว่างครับ ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไร เพราะถ้าทำตรงนี้ได้ ก็คงใช้ได้แล้วครับ ต้องเซ็ต อย่างไรครับถึงจะพิมพ์ document อื่นๆ ที่ห้องชำระเงินนี้ได้อะคับ 
2. แต่ถ้า เวอร์ชั่น 2.49.12 มีปุ่มให้เลยก็ยิ่งดีใหญ่คร้บ (พอดีผมยังไม่ได้ ลองโหลดมาใช้เลยยังไม่เห็น) ทุกวันนี้ ต้องให้ เจ้าหน้าที่เก็บเงิน เค้า เขียนรหัส ค่ารักษาใหม่นี้ลงไปด้วย โดยดูจากใบสั่งยา อีกทีอะคับ

ออฟไลน์ youdngean

• รพ.สิงห์บุรี
ขอร่วมตอบด้วยครับ
การสั่งพิมพ์ document สามารถทำได้ดังนี้
1.เลือกชื่อผู้ป่วยขึ้นมา
2.กดปุ่มที่ document
3.เลือก form รายงานที่จะพิมพ์
4.แล้วกดพิมพ์
ลองดูนะครับ จาก admin  รพ.สิงห์บุรี
โรงพยาบาลสิงห์บุรี  จังหวัดสิงห์บุรี (ขนาด 310 เตียง )
กำลังทดลองใช้ PCU ระบบสมบูณ์แล้ว 85 %  (Client 80 เครื่อง) sever 3 ,replicate 2
 ADMIN & PROGRAMMER
Server : HP ProLiant ML150 2 Gb
linux centos 5   MySQL 5.1.30
HP Proliant ML110 1.6 gb
linux centod 5 Mysql 5.1.30
IBM Series p505 3 เครื่อง linux redhat enterprise 5 ppc
msysql  mysql-5.1.30-linux-powerpc-glibc23  
HOSxP version  3.53.1.27 (06/02/53)

ขอบคุณ เพื่อนบ้านที่ร่วมช่วยตอบ
ครับ ก็ได้ทำตามนั้นแหละครับ แต่มันเป็นหน้าว่างๆ อะคับ ไม่เห็นแสดงอะไร พรีวิวก็เป็นหน้าว่างๆ เหมือนกันอะคับ ไว้เด๋วเปิดกลับไปลองใหม่ โดยลองฟอร์มอื่นๆ อะครับ

ท่าช้าง

ออฟไลน์ youdngean

• รพ.สิงห์บุรี
เลือก qn คนไข้มาแล้ว
เลือกแก้ไขรายการ แล้วจึงกด documet สั่งพิมพ์ ถ้าว่างอีกส่ง code มาให้ดูหน่อยสิครับ ผิดหรือเปล่าจองผมปกตินะครับหรือจะส่งเป็น form รายงานเลยก็ได้ครับ

admin รพ.สิงห์บุรี   :)
โรงพยาบาลสิงห์บุรี  จังหวัดสิงห์บุรี (ขนาด 310 เตียง )
กำลังทดลองใช้ PCU ระบบสมบูณ์แล้ว 85 %  (Client 80 เครื่อง) sever 3 ,replicate 2
 ADMIN & PROGRAMMER
Server : HP ProLiant ML150 2 Gb
linux centos 5   MySQL 5.1.30
HP Proliant ML110 1.6 gb
linux centod 5 Mysql 5.1.30
IBM Series p505 3 เครื่อง linux redhat enterprise 5 ppc
msysql  mysql-5.1.30-linux-powerpc-glibc23  
HOSxP version  3.53.1.27 (06/02/53)