HOSxP > แจ้งปัญหา / ขอความช่วยเหลือ

สิทธิเบิกจ่ายตรง ชำระเงิน

(1/3) > >>

asawincyber:
..พอดีได้รับปัญหามาจาก งานประกัน มีปัญหาให้ชวนคิด สิทธิโครงการเบิกจ่ายตรง
จะต้องเก็บเงิน รายการค่าเวชภัณฑ์มิใช่ยาในกรณีคนไข้ discharge (กลับบ้าน)
เฉพาะ บางรายการที่ต้องชำระเงิน เช่น SET IV เพื่อให้ถูกต้องตามระเบียบ กรมบัญชีกลาง
 ท่านใด มีเสนอแนะวิธีบ้างไหมครับ..... ;D ;D

ผมไม่อยากไปเพิ่มรายการ เวชภัณฑ์ที่มิใช่ยา ใช้เฉพาะคนไข้เบิกจ่ายตรงที่ต้องเก็บเงิน
เพราะรายการที่เก็บเงินมันมีค่อนข้างเยอะ....

รอท่านผู้รู้มาตอบครับ ขอบคุณมากมาย....

golf_win:
ต้องออกตัวก่อนครับว่าไม่ได้ชำนาญหรือเชี่ยวชาญเกี่ยวกับระเบียบกรมบัญชีกลางนะครับ ::) ::)  แต่สอบถามที่ศูนย์ประกันที่โรงพยาบาลเค้าบอกว่าเวชภัณฑ์สิ้นเปลืองที่ใช้ในโรงพยาบาลไม่ต้องชำระเงินครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะถูกต้องป่าว ยังไงลองสอบถามไปที่กรมบัญชีกลางนะครับ(จนท.เสียงดุมากระวังด้วยนะครับ  ;D ;D)

udomchok:

--- อ้างจาก: golf_win ที่ กันยายน 01, 2009, 14:53:33 PM ---ต้องออกตัวก่อนครับว่าไม่ได้ชำนาญหรือเชี่ยวชาญเกี่ยวกับระเบียบกรมบัญชีกลางนะครับ ::) ::)  แต่สอบถามที่ศูนย์ประกันที่โรงพยาบาลเค้าบอกว่าเวชภัณฑ์สิ้นเปลืองที่ใช้ในโรงพยาบาลไม่ต้องชำระเงินครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะถูกต้องป่าว ยังไงลองสอบถามไปที่กรมบัญชีกลางนะครับ(จนท.เสียงดุมากระวังด้วยนะครับ  ;D ;D)

--- End quote ---
ถ้าราคาที่ ร.พ. กำหนด ไม่เกินราคาที่กรมบัญชีกลางกำหนด ก็ไม่ต้องจ่ายเงินครับ

witxp:
แยกเป็น 2 กรณีครับ

1. การนำอุปกรณ์ทางการแพทย์กลับไปใช้ที่บ้านต้องชำระเงินเอง กรณีนี้ถ้าจะนำไปใช้ที่บ้านต้องชำระเงินเองครับ อย่างคนไข้ฉีด Insulin ที่บ้านจะเบิก Syringe Insulin ก็ไม่มีเว้น (ผมละงงกับกรมบัญชีกลางจริงๆ ไม่ให้เบิกจะให้กลับมาฉีดที่โรงพยาบาลหรืออย่างไร)

2. กรณีที่คนไข้นอนอยู่โรงพยาบาล set IV เป็นอุปกรณ์ทางการแพทย์ที่กรมบัญชีกลางกำหนดให้คิดเหมารวมไว้ในค่าบริการแล้ว โรงพยาบาลไม่สามารถนำมาคิดเงินเพิ่มเติมเพื่อเรียกเก็บกับคนไข้ หรือลักไก่ส่งเบิกกับกรมบัญชีกลางได้ครับ ถ้าตรวจพบจะถูกเรียกเงินคืน

asawincyber:
ขอบคุณครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version